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1.0 UTANGULIZI 

Ipo mifumo anuwai inayotumiwa na Nchi mbalimbali duniani katika 
kupanga viwango vya ufaulu kwa ajili ya kutunuku vyeti kwa watahiniwa 
waliofanya mitihani ya Taifa. Hata hivyo, mfumo wenye kutumia Viwango 
vya Ufaulu vinavyobadilika (Flexible Grade Ranges) na Viwango vya 
Ufaulu visivyobadilika (Fixed Grade Ranges) hutumika zaidi 
ikilinganishwa na mifumo mingine. Upangaji wa viwango katika Nchi 
zinazotumia mfumo wa viwango vinavyobadilika hutegemea jinsi 
watahiniwa walivyofaulu somo husika. Katika mfumo huo, viwango vya 
ufaulu huweza kutofautiana baina ya somo na somo na kati ya mwaka 
mmoja na mwingine kwa sababu kiwango cha ufaulu hutofautiana baina 
ya somo moja na jingine. Aidha, kwa nchi zinazotumia mfumo wa viwango 
vya ufaulu visivyobadilika (Fixed Grade Ranges), viwango vya ufaulu 
vinavyofanana hupangwa ili vitumike kama kipimo cha ufaulu kwa 
masomo yote kwa kila mwaka.  

Tanzania ilikuwa ikitumia mfumo wa viwango vya ufaulu vinavyobadilika 
(Flexible Grade Ranges) kuanzia mwaka 1973 hadi 2011.  Hata hivyo, 
kuanzia Mtihani wa Kidato cha Nne 2012, Baraza la Mitihani la Tanzania 
liliamua kuanza kutumia mfumo wa Viwango vya Ufaulu visivyobadilika 
(Fixed Grade Ranges) kwa madhumuni ya kuwawezesha wadau kujua 
viwango vya ufaulu vinavyotumika katika kutunuku matokeo ya Mitihani 
ya Taifa.  

Baraza la Mitihani limeandaa Mwongozo huu ili kuwawezesha wadau 
mbalimbali wa elimu kufahamu viwango vya ufaulu vilivyoidhinishwa 
kutumika katika Mitihani ya Kidato cha Nne na Kidato cha Sita. Aidha, 
mwongozo huu umebainisha utaratibu unaotumika katika kutunuku 
matokeo ya  mitihani hiyo kwa lengo la kuwawezesha wadau wa elimu  
kuongeza  chachu katika  ufundishaji na ujifunzaji ili  kufikia viwango vya 
juu vya ufaulu vilivyobainishwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. 

Sehemu ya pili ya Mwongozo huu inafafanua malengo ya Mitihani ya 
Kidato cha Nne na Kidato cha Sita. Aidha, sehemu ya tatu inafafanua   
utaratibu wa kutunuku viwango vya ufaulu   na sehemu ya nne ni 
hitimisho. 
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2.0 MALENGO YA MITIHANI YA KIDATO CHA NNE (CSEE) NA KIDATO 
CHA SITA (ACSEE) 

Malengo ya Mitihani wa Kidato cha Nne na Kidato cha Sita ni kupima 
maarifa, ujuzi na stadi alizopata mtahiniwa za kumwezesha kumudu 
mahitaji ya sayansi na teknolojia katika kujitegemea, ikiwa ni pamoja na 
kutimiza mahitaji ya  matakwa ya jamii pamoja na mazingira 
yanayomzunguka. Aidha, matokeo ya mitihani hii huwezesha mamlaka 
mbalimbali za elimu kuchagua watahiniwa kuendelea na masomo katika 
ngazi inayofuata ikiwa ni pamoja na elimu ya juu na fani mbalimbali za 
masomo ya Utalaamu wa Kazi.  

Ili kupata maarifa na ujuzi unaotakiwa katika ngazi ya Kidato cha Nne, 
mtahiniwa wa shule (school candidate) anatakiwa kufanya masomo 
yasiyopungua saba na yasiyozidi kumi. Kwa upande wa Kidato cha Sita, 
mtahiniwa anatakiwa kufanya masomo yasiyopungua manne ambayo 
miongoni mwake yapo masomo matatu ya tahasusi. Mtahiniwa wa 
Kujitegemea wa Kidato cha Nne anayefanya mtihani kwa mara ya kwanza 
anatakiwa kufanya masomo yasiyopungua matatu. Aidha, kwa mtaihiniwa 
wa kidato cha sita anayefanya mtihani kwa mara ya kwanza anatakiwa 
kufanya masomo yasiyopungua mawili likiwemo somo la General Studies. 

3.0 VIWANGO VYA UFAULU NA UTARATIBU WA KUTUNUKU 

3.1 Viwango vya Ufaulu 

Katika kutunuku vyeti, Baraza hutumia gredi A, B+, B, C, D, E na F ili 
kupambanua ufaulu kwa kila mtahiniwa katika Mitihani ya Kidato cha Nne 
na Kidato cha Sita. Mchanganuo wa Viwango vya ufaulu vinavyotumika ni 
kama inavyoonekana katika Jedwali la 1. 
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Jedwali la 1: Viwango vya Ufaulu katika CSEE na  ACSEE 
 

Gredi Mfiko wa 
Alama 

Maelezo 

A 75-100 Bora sana (Excellent) 
B+ 60-74 Vizuri sana (Very Good) 
B 50-59 Vizuri  (Good) 
C 40-49 Wastani (Average) 
D 30-39 Inaridhisha (Satisfactory) 
E 20-29 Hairidhishi (Unsatisfactory)  
F 0-19 Feli (Fail) 

Mtahiniwa atahesabiwa kuwa amefaulu somo endapo atakuwa amepata 
angalau gredi D (alama 30) katika somo husika. Hivyo, kiwango cha juu 
cha ufaulu katika somo ni Gredi A ambapo kiwango cha chini cha ufaulu 
(Pass) katika somo ni Gredi D. Ufaulu katika Gredi A, B+, B na C utakuwa 
ni “Credit Pass” kwa CSEE ambapo kwa ACSEE itakuwa ni “Principal 
Pass”. 

3.2 Matumizi ya Alama Endelevu (CA) katika Alama ya Mwisho 
 
Wakati wa kupanga viwango vya ufaulu kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la 1, uwiano wa  alama 30:70 hutumika kukokotoa Alama ya 
Mwisho (Final Score); ambapo asilimia  30 ni mchango wa Alama 
Endelevu (CA) na asilimia 70 ni mchango wa Alama za Mtihani wa Taifa 
(FE). Katika Mtihani wa Kidato cha Nne 2013 na Kidato cha Sita 2014 
mchanganuo wa alama 30 za CA  ni kama inavyoonekana katika Jedwali 
la 2 na 3. 
 

Jedwali la 2: Mchanganuo wa CA katika CSEE 
 

 

 
 
 
 
 

 

Na. Aina ya Mtihani Alama 
1 Mtihani wa Taifa Kidato cha Pili 15 
2 Matokeo ya Mtihani wa Kidato 

cha Tatu – Muhula I 
 

10 
3 Matokeo ya Mtihani wa Kidato 

cha Tatu – Muhula II 
4 Matokeo ya Mtihani wa Kidato 

cha Nne – Muhula I  
5 Kazi Mradi / Project 5 

Jumla 30 
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Jedwali la. 3: Mchanganuo wa CA katika ACSEE 
	
  

	
  

	
  

	
  

	
  

Hata hivyo, kuanzia Mtihani wa Kidato cha Nne 2014 na Kidato cha Sita 
2015, mchango wa CA wa alama 30 utapatikana kutokana na mitihani 
mbalimbali kama ilivyoaninishwa katika Jedwali la 4 na 5. 
 

  Jedwali la. 4: Mchanganuo wa  CA  katika  CSEE 
 

 

 

 
 
 
 
 
 

 
  Jedwali  la 5:  Mchanganuo  wa  CA  katika   ACSEE 

	
  

 

 

 

 

Muhimu: Katika somo ambalo mtahiniwa hakufanyia Kazi Mradi, alama 
za matokeo ya Mitihani ya Mock ya Kidato cha Nne na Kidato cha Sita 
itachangia alama 15 badala ya 10 zilizoainishwa katika Jedwali la 4 na 5..	
  

Na. Aina ya Mtihani  Alama 
1 Matokeo ya Mtihani wa Kidato cha 

Tano Muhula wa I na II 
15 

2 Matokeo ya Mtihani wa Kidato cha 
Sita Muhula wa I 

10 

3 Kazi Mradi / Project 5 
Jumla 30 

Na. Aina ya Mtihani Alama 
1 Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Pili 10 
2 Matokeo ya Mtihani wa Kidato cha 

Tatu – Muhula I 
 

05 3 Matokeo ya Mtihani wa Kidato cha 
Tatu – Muhula II 

4 Matokeo ya Mtihani  Mock wa 
Kidato cha Nne  

10 

5 Kazi Mradi / Project 5 
Jumla 30 

Na. Aina ya Mtihani  Alama 
1 Matokeo ya Mtihani wa Kidato cha 

Tano Muhula wa I na II 
15 

2 Matokeo ya Mtihani wa Mock 
Kidato cha Sita 

10 

3 Kazi Mradi / Project 5 
Jumla 30 
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3.3 Utaratibu wa Kutunuku Alama ya Mwisho (Final Score) 

Ili kupata Alama ya Mwisho (Final Score), Baraza la Mitihani hukokotoa 
Alama ya Mwisho kwa kutumia kanuni ifuatayo: 

 

 

 
Ambapo;  
 

                    CFM  - Alama ya Mwisho ya Mtahiniwa 
                       ∂1  - Uwiano wa Alama katika FE  
   ∂2  - Uwiano wa Alama katika CA 
                       FEcm  -  Alama ya Mtahiniwa katika FE (Candidate’s Mark)  
                       CAcm  -  Alama ya Mtahiniwa katika CA (Candidate’s Mark) 
 

Mfano: Iwapo katika somo la Geography mtahiniwa amepata alama 13 katika 
Mtihani wa Mwisho (Final Examination-FE)  na Alama Endelevu  zilizooneshwa 
katika  Jedwali lifuatalo: 

 

Kidato cha 
II 

Mitihani ya Darasani 

 Kazi Mradi  Kidato 
cha III Muhula 

wa  1 

Kidato cha III 
Muhula wa 2 

Kidato cha IV 
Muhula wa 1 

89 92 93 95 68 
 

Ukokotoaji wa alama ya mwisho ya mtahiniwa huyu hufanywa kama ifuatavyo: 

(a) Mchango wa Mtihani wa Kidato cha Pili katika CA  ni 

(15/30) x 89=  45.5 

(b) Mchango wa Mitihani ya Kidato cha Tatu  na Kidato cha Nne katika CA ni 

(i)   Wastani wa  alama za  Kidato cha Tatu na Kidato cha Nne   ni 
(92 +93+95)/3  = 93.3 
 

   CFM =    ∂1*FEcm + ∂2*CAcm  
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(ii)  Hivyo, mchango wa CA  katika Kidato cha Tatu  na Kidato cha 
Nne  ni (10/30)x93.3  =  31.1 

       
(c) Mchango wa  alama za Kazi-Mradi utakuwa ni 5/30x68  = 11.3 

   
Hivyo  jumla ya alama za CA      = 45.5 + 31.1  + 11.3 

                                      =  87.9    
 

Kwa kutumia  Kanuni  CFM = ∂1*FEcm + ∂2*CAcm    na  uwiano wa 30:70   

Alama ya Mwisho (CFM) ya  mtahiniwa huyu  ni 

CFM =  70/100x13 + 30/100x87.9  ambayo itakuwa ni 35. 

Kwa Alama 35, mtahiniwa huyu atatunukiwa gredi D ya ufaulu katika somo la 
Geography.  

3.4 Madaraja ya  Ufaulu   

Baraza la Mitihani la Tanzania hupanga ufaulu katika madaraja 
mbalimbali.  Madaraja hayo hupangwa kwa kutumia mfumo wa Pointi  au 
mfumo wa  Grade Point Average (GPA). Katika mfumo wa Pointi, 
mtahiniwa wa   Kidato cha Nne hukokotolewa  idadi ya pointi   zake 
alizopata katika masomo saba  aliyofanya vizuri na mtahiniwa wa   Kidato 
cha Sita hukokotolewa  idadi ya pointi  katika masomo matatu ya tahasusi 
(combination) aliyojisajili. Katika mfumo wa GPA, jumla ya pointi alizopata 
mtahiniwa wa  Kidato cha Nne katika masomo saba aliyofanya vizuri 
hugawanywa kwa saba Ili kupata wastani wa pointi alizopata mtahiniwa. 
Aidha, kwa watahiniwa wa ACSEE idadi ya pointi walizopata katika 
masomo ya tahasusi hugawanywa kwa tatu ili kupata wastani wa pointi 
alizopata mtahiniwa katika masomo hayo. 

3.4.1  Madaraja katika Mfumo wa Pointi 

Madaraja katika mfumo wa pointi  hupangwa kuanzia daraja la kwanza 
hadi la nne yaani ‘Division One’, ‘Division Two’, ‘Division Three’ na 
‘Division Four’ . Aidha, daraja la I-III hubainishwa kwa idadi ya pointi 
alizopata mtahiniwa wakati daraja la nne hubainishwa kwa kutumia kigezo 
cha mtahiniwa kufaulu angalau D mbili au angalau C moja au zaidi. 
Mchanganuo wa madaraja ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 6. 
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Jedwali la 6: Muundo wa Madaraja kwa Kutumia Pointi (CSEE) 

 Ambapo  pointi kwa kila gredi ni kama ifuatavyo: 
  A = 1, B+ = 2, B = 3, C= 4, D = 5, E = 6 na F = 7    

 
Mfano: 

a) Kwa mtahiniwa wa CSEE aliyepata  matokeo yaliyoainishwa hapa 
chini atakuwa na idadi ya pointi katika masomo saba aliyofaulu 
vizuri zaidi kama ilivyooneshwa katika Jedwali lifuatalo: 

SOMO Civ. Hist. Geog. Kisw. English Phy. Chem. Biol. Maths 
Pointi GRADE  A  B+    B+   B  C  C  C  C  E 

UZITO WA 
GREDI 1 2 2 3 4 4 4 4 6 20 

 
Idadi ya Pointi alizopata katika masomo Saba aliyofanya 
vizuri zaidi  ni  1 + 2+ 2 + 3 + 4+ 4 + 4 = = 20 
 
Hivyo, kwa Pointi 20, mtahiniwa anatunukiwa matokeo 
yenye Division Two.  
 

b) Kwa mtahiniwa wa ACSEE aliyepata  matokeo yaliyoainishwa 
hapa chini atakuwa na idadi ya pointi katika masomo ya tahasusi 
kama ilivyooneshwa katika Jedwali lifuatalo: 

MASOMO Tahasusi (combination) Ziada 
Pointi Phy. Chem. Biol. BAM GS 

GRADE E B+  A  D A 
UZITO WA 
GREDI 6 2 1 5 1 9 

 
Idadi ya Pointi alizopata katika masomo ya tahasusi 
(combination subjects) ni 6 + 2+ 1 = 9. 

DARAJA POINTI/VIGEZO  POINTI/VIGEZO 
CSEE ACSEE 

I 7 – 17 3 – 7 
II 18 – 24 8 – 9 
III 25 – 31 10- 13 
IV Awe na angalau D mbili au Credit 

Pass moja isiyopungua C. 
 

Awe na angalau D mbili  au Principal 
Pass moja isiyopungua  C. 
 

O Aliyepata ufaulu chini ya D  mbili Aliyepata ufaulu chini ya D  mbili 
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Hivyo, kwa Pointi 9, mtahiniwa huyu hutunukiwa matokeo 
yenye Division Two.  
 

3.4.2  Madaraja katika Mfumo wa GPA 

‘Grade Point Average’ (GPA) ni Mfumo wa Kutunuku ambao huonesha 
wastani wa pointi alizopata mtahiniwa katika masomo aliyofaulu katika 
mtihani wake. Madaraja katika mfumo wa GPA hupangwa katika utaratibu 
wa  Distinction, Merit, Credit na Pass  ambapo daraja la Distinction  ni la 
ufaulu wa juu zaidi na daraja la Pass ni la ufaulu wa chini. Mtahiniwa 
hutunukiwa Gredi A, B+, B, C, D, E au F kutegemeana na ufaulu wake 
katika somo ambapo uzito wa alama katika gredi A = 5, B+ = 4, B = 3, 
C=2, D = 1, E = 0.5 na F = 0. Mtahiniwa atahesabiwa kuwa amefaulu 
somo endapo atapata Gredi D ambayo ni sawa na uzito wa Pointi 1.  
 
Ukokotoaji wa jumla ya GPA ya mtahiniwa hufanyika kwa kuzingatia 
masomo ambayo mtahiniwa amefaulu angalau kwa Gredi D na kuendelea 
(D, C, B, B+ na A). GPA anayopata mtahiniwa hutokana na wastani wa 
pointi alizopata katika masomo saba aliyofanya vizuri zaidi kwa Mtihani 
wa Kidato cha Nne  au masomo matatu ya tahasusi kwa  Mtihani wa 
Kidato cha Sita. Aidha, GPA ya mtahiniwa huandikwa katika nafasi moja 
ya Desimali ambapo nafasi ya pili ya desimali hukadiriwa katika makumi 
yaliyokaribu. Mfano, mtahiniwa mwenye GPA ya 3.15 itakuwa sawa na 
3.2 na mtahiniwa mwenye GPA ya 3.14 itakuwa sawa na 3.1. 
 
Muundo wa madaraja kwa kutumia GPA katika Mitihani ya Kidato cha 
Nne na cha Sita ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 7. 
 

Jedwali  la 7: Muundo wa Madaraja kwa Kutumia GPA  
 

DARAJA CSEE ACSEE 
Distinction 3.6-5.0 3.7-5.0 

Merit 2.6-3.5 3.0-3.6 

Credit 1.6-2.5 1.7-2.9 

Pass 0.3-1.5 0.7-1.6 
Fail 

 
0.0-0.2 0.0-0.6 
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3.4.3  Kanuni ya Ukokotaoji wa GPA 

(a)  Kanuni inayotumika kukokotoa GPA ya mtahiniwa katika Mtihani 
wa  Kidato cha Nne ni  

   
 
Ambapo  
p  = pointi za masomo saba ambayo mtahiniwa kafaulu    
       vizuri zaidi 
n = idadi ya masomo saba ambayo mtahiniwa amefanya 

vizuri zaidi. 
 

Mfano, Ukokotoaji wa GPA kwa mtahiniwa wa CSEE aliyepata  
matokeo yaliyoainishwa hapa chini ni kama ifuatavyo: 

 
SOMO Civ. Hist. Geog. Kisw. English Phy. Chem. Biol. Maths 
GRADE  A  B+    B+   B  C  C  C  C  E 
UZITO WA 
GREDI 5 4 4 3 2 2 2 2 0.5 

 
(i) Masomo saba ambayo mtahiniwa amefaulu vizuri ni 

Civics (A), History (B+), Geograpghy (B+), Kiswahili 
(B), English (C), Physics (C) na Chemistry (C) 
ambayo yana uzito wa alama 5, 4, 4, 3, 2, 2 na 2. 
 

(ii) Wastani wa pointi (GPA) alizopata mtahiniwa katika 
masomo saba aliyofaulu vizuri ni (5 + 4 + 4 + 3 + 2 + 
2 + 2)/7 ambayo itakuwa 3.1. Hivyo, kwa GPA ya 3.1, 
mtahiniwa huyu hutunukiwa matokeo yenye Daraja la 
Merit. 
 

(iii) Mtahiniwa aliyefanya masomo pungufu ya 07, ufaulu 
wake hautakokotolewa kwa kutumia GPA na badala 
yake atafaulu  katika kiwango cha “Pass” endapo 
atapata angalau Gredi D mbili au C moja. 

 
(b) Kanuni inayotumika kukokotoa GPA ya mtahiniwa katika Mtihani wa  

Kidato cha Sita ni 
 

   
Ambapo  
p= pointi za masomo ya tahasusi (combination subjects) 
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n = idadi ya masomo ya tahasusi (combination subjects) 
 

Mfano, Ukokotoaji wa GPA kwa mtahiniwa wa ACSEE aliyepata  
matokeo yaliyoainishwa hapa chini ni kama ifuatavyo: 

 

MASOMO Tahasusi (combination) Ziada 
Phy. Chem. Biol. BAM GS 

GRADE  E B+  A  D A 

UZITO WA GREDI 0.5 4 5 1 5 
 

(i) Katika masomo matatu ya tahasusi (combination 
subjects) ambayo mtahiniwa ameyafanya amefaulu 
katika masomo mawili ambayo ni Biology (A) na 
Chemistry (B+) yenye uzito wa alama 5 na 4. 
Mtahiniwa amepata Gredi E katika somo la Physics 
ambalo halitajumuishwa katika GPA kwa kuwa 
hakulifaulu. 
 

(ii) Wastani wa pointi (GPA) alizopata mtahiniwa 
utakuwa ni (5 + 4)/3 ambayo ni 3.0. Hivyo, kwa GPA 
ya 3.0, mtahiniwa huyu hutunukiwa matokeo yenye 
Daraja la Merit. 

 
(iii) Mtahiniwa aliyefanya masomo pungufu ya 03, ufaulu 

wake hautakokotolewa kwa kutumia GPA na badala 
yake atafaulu katika kiwango cha “Pass” endapo 
atapata angalau Gredi D mbili au C moja. 

4.0 HITIMISHO 

Baraza la Mitihani limeandaa Mwongozo huu ili   kuwawezesha wadau 
kujua viwango vya ufaulu vinavyotumika pamoja na utaratibu wa matumizi 
ya Alama Endelevu (CA)  katika kutunuku matokeo ya Mitihani ya Kidato 
cha Nne (CSEE) na  Kidato cha Sita (ACSEE).    

Baraza  la Mitihani la Tanzania linaamini kuwa  Mwongozo huu utakuwa 
ni chachu kwa Wadau wa Elimu  hususan Walimu na Wanafunzi ya 
kuongeza bidii katika ufundishaji na ujifunzaji ili kufikia viwango vya juu 
vya ufaulu vilivyoainishwa. 

  
 


